CleverSky Forums
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Cách quy hoạch để có 1 thành phố tươm tất và đẹp

Go down

Cách quy hoạch để có 1 thành phố tươm tất và đẹp Empty Cách quy hoạch để có 1 thành phố tươm tất và đẹp

Post by TrieuAnh Wed Sep 16, 2009 1:17 pm

Nói chung để có 1 thành phố đẹp thì ko khó nhưng nếu bạn là người mới chơi thì sẽ rất mất thời gian vì bạn còn phải tìm hiểu 1 số vấn đề khác liên quan đến việc phát triển TP. Mình cũng có ít kinh nghiệm muốn chia sẻ với các bạn muốn xây dựng 1 thành phố gọn gàng và đẹp.
Việc đầu tiên là bạn ko nên vội vàng và phải từ từ để có 1 thành phố như ý chí ít bạn cũng phải mất khoảng vài tháng ( ko nạp tiền VNĐ thành tiền game ).
Trước khi bắt tay xây dựng 1 TP bạn nên chú ý đến việc xây đường. Ngoài đời cũng vậy thôi việc phát triển mạng lưới dao thông là bước đầu để hình thành nên 1 thành phố. Đừng ngại khi phải xóa đi làm lại những đoạn đường ko như ý. Bạn cứ hình dung trong đầu về TP của mình và xây từ từ còn để tiền vào việc xây dựng những thứ khác.
Có đường rồi bạn bắt đầu xây dựng những thứ cần thiết đầu tiên cho TP như Trường , Bệnh viện, cứu hỏa, chợ , đồn cảnh sát v.v.. Bạn lưu ý là khi xây những công trình này bạn đừng quyên bố trí cho nó 1 vài cây xanh. Và cố gắng ưu tiên những mặt tiền của công trình này sát mặt đường. Những công trình này xây dựng theo những ô đất mà bạn đã xây đường sẽ hình thành nên 1 khu phát triển đầu tiên.
Bạn nên tạo cho TP 1 khoảng xanh đủ lớn với hồ nước và cây cối ven hồ. Theo mình thì nên để loại công viên thứ 3 vì 1 ô có 3 cây càng gia tăng khoảng xanh cho TP của bạn.
Bạn nên bố trí 1 khu ngoại ô cách xa khu trung tâm bạn mới xây. Ở khu này bạn xây núi non cây cối, hồ nước, đồng ruộng. Ở đây thì bạn chỉ nên xây những nhà ở bình thường thôi nhé.
Về vấn đề bạn xây dựng khu công nghiệp bạn cũng nên xây xa khu trung tâm TP. Và phải có khoảng xanh xen kẽ các nhà máy.
Các bạn cũng đừng nên quy hoạnh nó theo 1 cách quá quy củ cứng nhắc. Hay cứ phát triển theo hướng khu trung tâm là 1 khu phố thấp ko quá cao. có cảm giác chật chội. Bạn xây nhà cao tầng thì tập trung lại ở 1 khu vực liền kề đó. Khi đó nhìn TP của bạn rất đẹp và thật.
Nói túm lại để có 1 TP đẹp thì cái đáng quan tâm nhất là việc xây đường. và xây công viên. Tất nhiên cũng cần ở bạn 1 chút thẩm mỹ. Có thể mình cho thế là đẹp còn bạn thì ko.
Phát triển TP đẹp ngay từ đầu thì đồng nghĩa với việc bạn luôn khát vốn. Rất nghèo Cách quy hoạch để có 1 thành phố tươm tất và đẹp 365748 . Nhưng từ từ khi dân số đông thì bạn cũng sẽ bước đầu khắc phục được điều đó.
Mình chỉ viết theo ý kiến của mình. Mỗi người có 1 gu thẩm mỹ riêng nhé. Chúc các bạn có 1 TP như ý. Rất vui khi các bạn ghé thăm TP của mình http://cleversky.org/?city=TrieuAnh

TrieuAnh
Member

Leo Tổng số bài gửi : 5
Điểm : 9

Back to top Go down

Back to top

- Similar topics